ส่งท้าย “เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ” ปี 2567
ดาวเต็มฟ้า ท้าลมหนาว ดูดาวสุดฟินบนดอยอินทนนท์
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/02-เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ-3-ก.พ.-67-1024x681.jpeg)
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/03-เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ-3-ก.พ.-67-1024x682.jpeg)
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/01-เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ-3-ก.พ.-67-1024x682.jpeg)
เมื่อวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2567 – สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) (สดร.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรม จัดกิจกรรม “เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ” รอบสุดท้ายของปี ณ หอดูดาวเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา หรือ หอดูดาวแห่งชาติ อุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ จ.เชียงใหม่ นำประชาชนผู้สนใจกว่าร้อยชีวิต เยี่ยมชมกล้องโทรทรรศน์ ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 2.4 เมตร และ 1 เมตร ใหญ่และทันสมัยที่สุดเป็นอันดับ 1 และ 2 ของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ในขณะนี้ เปิดโอกาสให้ประชาชนดูดาวผ่านช่องมองภาพของกล้องโทรทรรศน์ดังกล่าว ชมห้องควบคุมการทำงานกล้องโทรทรรศน์ซึ่งเป็นห้องปฏิบัติการนักดาราศาสตร์ นอกจากนี้ยังได้ดูดาวผ่านกล้องโทรทรรศน์ขนาดเล็กนานาชนิด บริเวณดาดฟ้าอาคาร ครั้งนี้มีนักดาราศาสตร์สมัครเล่นคุณ Armin Hermann และคุณ Tiziano Olivetti มาร่วมตั้งกล้องโทรทรรศน์อีกด้วย ได้รับความสนใจจากประชาชนเป็นอย่างมาก
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/07-เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ-3-ก.พ.-67-1024x627.jpeg)
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/06-เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ-3-ก.พ.-67-1024x681.jpeg)
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/09-เปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติ-3-ก.พ.-67-1024x682.jpeg)
![](https://lifeandsciencenews.com/wp-content/uploads/2024/02/04-เนบิวลานายพราน-ถ่ายด้วยมือถือ-1024x639.jpeg)
คืนดังกล่าวสภาพอากาศเป็นใจ ท้องฟ้าดีมาก มืดสนิทไร้แสงรบกวนจึงได้รับชมวัตถุท้องฟ้าหลากหลาย อาทิ ดาวพฤหัสบดี เนบิวลาเอสกิโม เนบิวลาใหญ่ในกลุ่มดาวนายพราน เนบิวลาปู กาแล็กซีแอนโดรเมดา กระจุกดาวลูกไก่ กระจุกดาวคู่ กระจุกดาวเปิด ดาวซีรีอุส ฯลฯ รวมถึงร่วมฟังบรรยายท้องฟ้าและเรียนรู้วิธีการดูดาวเบื้องต้นกันอย่างสนุกสนาน ท่ามกลางอุณหภูมิต่ำกว่า 10 องศา ปิดท้ายกิจกรรมเปิดบ้านหอดูดาวแห่งชาติของปีนี้อย่างประทับใจ
สำหรับผู้สนใจติดตามข่าวสารกิจกรรมในปีหน้าได้ทาง www.NARIT.or.th และเฟซบุ๊กแฟนเพจ NARITpage